Đề kiểm tra cuối học kì II

SM

Đốt cháy hoàn toàn 9g hợp chất hữu cơ X chứa C, H và O thu được 19,8g CO2 và 10,8g H2O. Vậy X là?

KS
25 tháng 4 2022 lúc 22:40

\(n_C=\dfrac{19,8}{44}=0,45\left(mol\right)\\ n_H=2.\dfrac{10,8}{18}=1,2\left(mol\right)\\ n_O=\dfrac{9-0,45.12-1,2}{16}=0,15\left(mol\right)\)

CTPT: CxHyOz

=> x : y : z = 0,45 : 1,2 : 0,15 = 3 : 8 : 1

CTPT C3H8O

Bình luận (2)

Các câu hỏi tương tự
PN
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
TH
Xem chi tiết
TN
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
HG
Xem chi tiết
HL
Xem chi tiết
SB
Xem chi tiết
TH
Xem chi tiết