LQ

Đốt cháy hoàn toàn 9,2 gam chất hữu cơ X thu được 13,2 gam CO2 và 7,2 gam
H2O.
a. Xác định công thức đơn giản nhất của X.
b. Xác định công thức phân tử của X, biết tỉ khối hơi của X so với H2 là 46.

MN
15 tháng 7 2021 lúc 16:24

\(n_{CO_2}=\dfrac{13.2}{44}=0.3\left(mol\right)\)

\(n_{H_2O}=\dfrac{7.2}{18}=0.4\left(mol\right)\)

\(n_O=\dfrac{9.2-0.3\cdot12-0.4\cdot2}{16}=0.3\left(mol\right)\)

\(n_C:n_H:n_O=0.3:0.8:0.3=3:8:3\)

CT đơn giản nhất : C3H8O3

\(M_X=46\cdot2=92\left(\dfrac{g}{mol}\right)\)

\(\Rightarrow92n=92\)

\(\Rightarrow n=1\)

\(CT:C_3H_8O_3\)

Bình luận (0)
H24
15 tháng 7 2021 lúc 16:25

a)

$n_C = n_{CO_2} = \dfrac{13,2}{44} = 0,3(mol)$
$n_H = 2n_{H_2O} = 2.\dfrac{7,2}{18} = 0,8(mol)$
$n_O = \dfrac{9,2 -0,3.12 - 0,8.1}{16} = 0,3(mol)$

Ta có :

$n_C : n_H : n_O = 0,3:  0,8 : 0,3 = 3 : 8:3$

Vậy CTĐGN là $C_3H_8O_3$

b)

CTPT : $(C_3H_8O_3)_n$

Ta có :

$M_X = (12.3 + 8 + 16.3)n = 46.2 \Rightarrow n = 1$

Vậy CTPT là $C_3H_8O_3$

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
LQ
Xem chi tiết
LB
Xem chi tiết
HT
Xem chi tiết
HT
Xem chi tiết
HT
Xem chi tiết
NL
Xem chi tiết
NL
Xem chi tiết
HT
Xem chi tiết
LQ
Xem chi tiết