Bài 24: Tính chất của oxi

TN

đốt 3,25g lưu huỳnh trong bình chứa không khí.Sau phản ứng thu dược 2,24 lít  SO2 (đktc)

a/tính khối lượng tạp chất chứa trong S

b/tính độ tinh khiết của S

giúp mik với mn ơi

H24
5 tháng 8 2021 lúc 14:49

PTHH: \(S+O_2\xrightarrow[]{t^o}SO_2\)

a) Ta có: \(n_{O_2}=\dfrac{2,24}{22,4}=0,1\left(mol\right)=n_{S\left(p/ứ\right)}\) 

\(\Rightarrow m_{S\left(p/ứ\right)}=0,1\cdot32=3,2\left(g\right)\) \(\Rightarrow m_{tạp.chất}=3,25-3,2=0,05\left(g\right)\)

b) Ta có: \(\%m_S=\dfrac{3,2}{3,25}\cdot100\%\approx98,46\%\)

 

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
PK
Xem chi tiết
MP
Xem chi tiết
MN
Xem chi tiết
CV
Xem chi tiết
DT
Xem chi tiết
NK
Xem chi tiết
BN
Xem chi tiết
KV
Xem chi tiết
TH
Xem chi tiết