Bài 56. Ôn tập cuối năm

ND

Để trung hòa 200ml hỗn hợp chứa HCl 0,3M và H2SO4 0,1 cần dùng V(ml) dung dịch Ba(OH)2 0,2M. Giá trị của V là bao nhiêu?

TH
2 tháng 9 2017 lúc 16:34

ta có: nHCl= 0,2*0,3= 0,06 (mol); nH2SO4= 0,2*0,1=0,02 (mol)

2HCl + Ba(OH)2 --> BaCl2 +2 H2O

0,06-------0,03 (mol)

H2SO4 + Ba(OH)2 --> BaSO4 +2 H2O

0,02-------0,02 (mol)

theo pt : n Ba(OH)2= 0,03+0,02= 0,05 (mol)

V= 0,05/0,2= 0,25 (l) = 250 (ml)

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
DT
Xem chi tiết
BN
Xem chi tiết
HD
Xem chi tiết
TT
Xem chi tiết
TT
Xem chi tiết
PH
Xem chi tiết
TT
Xem chi tiết
TT
Xem chi tiết
CN
Xem chi tiết