Bài 48. Luyện tập: Rượu etylic, Axit axetic và Chất béo

TN

Để điều chế axit axetic người ta có thể lên men 1,25l rựu etylic 200
a. Tính thể tích rựu etylic nguyên chất đã dùng
b. Tính khối lượng axit axetic tạo thành, biết D=0,8g/ml
c. Cho 270g Al vào lượng axit trên thì chất nào còn dư và dư bao nhiêu mol ?

NK
8 tháng 6 2019 lúc 23:00

a, Vdd= 1,25 lít = 125 ml

Thể tích rượu etylic nguyên chất đã dùng là :

V\(_r\) = \(\frac{Vdd\cdotĐr}{100}\)= \(\frac{125\cdot20}{100}\) = 25 (ml)

b, m\(_r\)= D* V\(_r\) = 0,8 * 25 = 20 gam

hay mC2H5OH = m\(_r\) = 20 gam

nC2H5OH = 20/ 46 = 10/23 (mol)

C2H5OH + O2 → CH3COOH + H2O ( men giấm )

(mol) 10/23 → 10/23

mCH3COOH = 10/23 * 60 ~ 26,1(gam)

c, nAl = 270/ 27 = 10(mol)

2Al + 6CH3COOH → 2(CH3COO)3Al + 3H2O

(mol) 10 10/23

xét tỉ lệ : 10/2 > (10/23)/6

PƯ : 10/69 ← 10/23

DƯ : 680/69

Vậy sau pư chất còn dư là Al và số mol Al dư là 680/69 mol

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
QT
Xem chi tiết
NA
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
LD
Xem chi tiết
TN
Xem chi tiết
TN
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết