H24

Dây xoắn của một bếp điện dài 8m có tiết diện tròn 0,001 cm2 và điện trở suất p=1,1.10^-6

a) tính điện trở của dây xoắn 

b) Tính nhiệt lượng tỏa ra trong thời gian 20p khi mắc bếp điện trên vào hiệu điện thế 220V

AM
28 tháng 12 2022 lúc 8:49

a. Điện trở của dây xoắn:

\(R=\rho\dfrac{l}{S}=1,1.10^{-6}\dfrac{8}{0,001.10^{-4}}=88\left(\Omega\right)\)

b. Nhiệt lượng tỏa ra trong 20p khi mắc bếp vào hiệu điện thế 220V là:

\(Q=Pt=\dfrac{U^2}{R}t=\dfrac{220^2}{88}.20.60=660000\left(J\right)\)

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
H24
Xem chi tiết
PN
Xem chi tiết
DT
Xem chi tiết
CP
Xem chi tiết
TH
Xem chi tiết
QT
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
PM
Xem chi tiết
NH
Xem chi tiết