H24

Cho dây xoắn bếp điện dài 14 mét, tiết diện 0,2mm2 và R là 1,1.10-6Ωm.

1. Tính điện trở của dây xoắn ?

2. Mắc bếp điện vào nguồn điện có U= 220V. Tính nQ tỏa ra của bếp điện trong thời gian 30 phút.

3. Với Q trên bếp này có thể đun sôi bao nhiêu lít nước ở nhiệt độ 200 độ C ? bỏ qua mọi sự mất mát nhiệt ( Nhiệt dung riêng nước là 4200)

NG
27 tháng 12 2021 lúc 15:12

\(R=\rho\cdot\dfrac{l}{S}=1,1\cdot10^{-6}\cdot\dfrac{14}{0,2\cdot10^{-6}}=77\Omega\)

\(Q_{tỏa}=A=UIt=220\cdot\dfrac{220}{77}\cdot30\cdot60=1131428,571J\)

Mà \(Q_{thu}=Q_{tỏa}=mc\Delta t\)

\(\Rightarrow m=\dfrac{Q_{thu}}{c\cdot\Delta t}=\dfrac{1131428,571}{4200\cdot\left(100-20\right)}=3,37kg\)

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
H24
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
HL
Xem chi tiết
HL
Xem chi tiết
HL
Xem chi tiết
HL
Xem chi tiết
HH
Xem chi tiết
NH
Xem chi tiết