HL

Đặt điện áp xoay chiều u = 220 2   . c o s 100 π t  V (t tính bằng giây) vào hai đầu đoạn mạch gồm điện trở R = 100 Ω , cuộn cảm thuần L = 2 / π H  và tụ điện C = 100 / π   μ F  mắc nối tiếp. Trong một chu kỳ của dòng điện, tổng thời gian mà mạch điện sinh công dương là

A. 30,0 ms.

B. 17,5 ms.

C. 7,5 ms.

D. 15,0 ms.

VN
1 tháng 1 2018 lúc 12:04

Đáp án D

+   tan φ = Z L − Z C R = ω L − 1 ω C R = 1 → φ = π 4

+ Để mạch điện sinh công dương thì u và i phải cùng dấu.

Tương ứng trên giản đồ ta có các khu vực cùng dấu trong một chu kỳ ®   Δ φ = 6. π 4 = 3 π 2

® Thời gian sinh công dương là: t = 3 π 2. ω = 0 , 015  s = 15 ms

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
HL
Xem chi tiết
HL
Xem chi tiết
HL
Xem chi tiết
HL
Xem chi tiết
HL
Xem chi tiết
HL
Xem chi tiết
HL
Xem chi tiết
HL
Xem chi tiết
HL
Xem chi tiết