TV

Cho một hỗn hợp chứa  2,3 g natri  và 7,8 g  kali tác dụng hết với nước .thể tích khí H2 thu được ở đktc là :

ND
28 tháng 7 2021 lúc 16:58

nNa=2,3/23=0,1(mol); nK=7,8/39=0,2(mol)

PTHH: Na + H2O -> NaOH + 1/2 H2

0,1_______________________0,05(mol)

K + H2O -> KOH + 1/2 H2

0,2____________0,1(mol)

=> nH2(tổng)=0,05+0,1=0,15(mol)

=>V(H2,đktc)=0,15 x 22,4= 3,36(l)

 

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
HV
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
TN
Xem chi tiết
37
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
MS
Xem chi tiết
LT
Xem chi tiết