HL

Cho mạch điện xoay chiều RLC mắc nối tiếp, biết R có thể thay đổi được. Biểu thức điện áp ở hai đầu đoạn mạch có dạng u = 100 2 cos 100 π t + π 4 V. Điều chỉnh R để công suất tiêu thụ trên mạch là cực đại và bằng 100 W. Biết đoạn mạch có tính dung kháng, biểu thức cường độ dòng điện trong mạch là:

A.  i = 2 2 cos 100 π t + π 4   A

B.  i = 2 2 cos 100 π t + π 2   A

C.  i = 2 cos 100 π t + π 4   A

D.  i = 2 cos 100 π t + π 2   A

VN
20 tháng 3 2019 lúc 5:17

Giá trị của R để công suất tiêu thụ trên mạch là cực đại R 0 = U 2 2 P = 50   Ω

→  Z = 50 2   Ω

→ Cường độ dòng điện cực đại qua mạch I 0 = U 0 Z = 2   A .

→ Khi công suất cực đại dòng điện trong mạch sớm pha 0,25π so với điện áp.

Vậy  i = 2 cos 100 π t + π 2   A

Đáp án D

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
HL
Xem chi tiết
HL
Xem chi tiết
HL
Xem chi tiết
HL
Xem chi tiết
HL
Xem chi tiết
HL
Xem chi tiết
HL
Xem chi tiết
HL
Xem chi tiết
HL
Xem chi tiết