HL

Cho mạch điện tử như hình vẽ  E = 1 , 5 V , r = 0 , 1 Ω ,  M N = 1 = 1 m , điện trở thanh MN là  2 , 9 Ω , từ trường  B = 0 , 1 T và  B →  vuông góc với mặt phẳng khung dây như hình vẽ. Bỏ qua điện trở của ampe kế và dây nối. Muốn ampe kế chỉ số 0 thì thanh MN phải chuyển động về hướng nào và với vận tốc bằng bao nhiêu?

A. sang trái v = 15 m/s

B. sang trái  v = 10 m/s

C. sang phải  v = 20 m/s

D. sang phải  v = 15 m/s

VN
7 tháng 7 2017 lúc 6:45

Đáp án A

Dòng điện I do nguồn E sinh ra trên thanh MN có chiều từ M đến N để số chỉ Ampekế bằng 0 thì dòng điện cảm ứng sinh ra có chiều ngược chiều I  → Thanh MN phải chuyển động sang trái sao cho suất điện động cảm ứng sinh ra bằng suất điện động của nguồn E

E c ư = E = 1 , 5 V → B v l = 1 , 5 V → v = 15 m/s

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
HL
Xem chi tiết
HL
Xem chi tiết
HL
Xem chi tiết
HL
Xem chi tiết
HL
Xem chi tiết
HL
Xem chi tiết
HL
Xem chi tiết
HL
Xem chi tiết
HL
Xem chi tiết