HL

Cho mạch điện như hình vẽ: E = 13,5V, r = 1W;   R 1   =   3 W ;   R 3   =   R 4   =   4 W . Bình điện phân đựng dung dịch CuSO4, anốt bằng đồng, có điện trở  R 2   =   4 W . Công suất của nguồn và công suất tiêu thụ ở mạch ngoài lần lượt là

A. 40,5W; 60,75W

B. 60,75W; 4,5W

C. 60,75W; 40,5W

D. 60,75W; 27W

VN
16 tháng 7 2018 lúc 4:13

Ta có:  R 34 = R 3 R 4 R 3 + R 4 = 2 Ω ⇒ R 2 , 34 = R 2 + R 34 = 6 Ω

Điện trở tương đương R M N của mạch ngoài:  R M N = R 1 . R 2 , 34 R 1 + R 2 , 34 = 2 Ω

Công suất của nguồn:  P E = E . I = 60 , 75 W

Công suất tiêu thụ ở mạch ngoài:  P M N = I 2 R M N = 40 , 5 W

Chọn C

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
HL
Xem chi tiết
HL
Xem chi tiết
HL
Xem chi tiết
HL
Xem chi tiết
HL
Xem chi tiết
HL
Xem chi tiết
HL
Xem chi tiết
HL
Xem chi tiết
HL
Xem chi tiết