HL

Cho mạch điện như hình vẽ, Bốn pin giống nhau, mỗi pin có E=1,5V và r=0,5W. Các điện trở ngoài R1 = 2W; R2 = 8W. Hiệu điện thế UMN bằng

A. UMN = -1,5V   

B. UMN = 1,5V     

C. UMN = 4,5V     

D. UMN = -4,5V

VN
2 tháng 3 2018 lúc 11:21

Đáp án: A

HD Giải: Eb = 4E = 4.1,5 = 6V, rb = 4r = 4.0,5 = 2W, RN = R1 + R2 = 2+8 = 10W

I = E b R N + r b = 6 10 + 2 = 0 , 5 A , UMN = -2E + I(2r + R1) = -2.1,5 + 0,5(2.0,5 + 2) = -1,5V

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
HL
Xem chi tiết
HL
Xem chi tiết
HL
Xem chi tiết
HL
Xem chi tiết
HL
Xem chi tiết
HL
Xem chi tiết
HL
Xem chi tiết
TT
Xem chi tiết
HL
Xem chi tiết