HL

Cho mạch điện như hình vẽ. Trong r = 2 Ω, R 1 = 1 Ω, R 2 = 4 Ω, R 3 = 3 Ω. R 4 = 8 Ω và U M N = 1,5V. Điện trở của các dây nối không đáng kể. Suất điện động của nguồn là?

A. 30V.

B. 24V

C. 48V

D. 12V

VN
6 tháng 5 2017 lúc 5:18

đáp án A

R = R 1 + R 3 R 2 + R 4 R 1 + R 3 + R 2 + R 4 = 3 Ω

U A B = I . R R 1 + R 3 = I 24 R 2 + R 4 ⇒ I 13 = I . R R 1 + R 3 = 0 , 75 I I 24 = I . R R 2 + R 4 = 0 , 25 I

1 , 5 = U M N = U M B + U B N = U M B - U N B = I 13 . R 3 - I 24 . R 4 = 0 , 75 I . 3 - 0 , 25 I . 8

⇒ I = 6 A ⇒ ξ = I R + r = 6 3 + 2 = 30 V

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
HL
Xem chi tiết
HL
Xem chi tiết
HL
Xem chi tiết
HL
Xem chi tiết
HL
Xem chi tiết
HL
Xem chi tiết
HL
Xem chi tiết
HL
Xem chi tiết
HL
Xem chi tiết