Bài 48. Luyện tập: Rượu etylic, Axit axetic và Chất béo

VK

cho m gam rượu tuyệt đối tác dụng hết với na thoát ra 3.36 lít khí hiddro nếu đốt cháy cũng m gam rượu trên rồi cho khí co2 thu được vào 800ml dd ca(oh)2 thu được kết tủa và dd a

a. viết pthh

b. tính khối lượng m gam rượu etylic đã dùng và nồng độ mol của dd a ( coi thể tích dung dịch sau pư không đổi )

H24
22 tháng 3 2019 lúc 22:12

a, C2H5OH + Na ---> C2H5ONa + \(\frac{1}{2}\) H2 (1)

C2H5OH + 3O2 --to--> 2CO2 + 3H2O (2)

CO2 + Ca(OH)2 ---> CaCO3 + H2O (3)

b, nH2 = \(\frac{3,36}{22,4}\) = 0,15 mol

Theo PT (1) => nC2H5OH = 0,15 mol

=> mC2H5OH = 0,15.46= 6,9 (g)

Theo PT (2) => nCO2 = 0,3 mol

Theo PT (3) => nCaCO3 = 0,3 mol

(Mình chỉ làm đc đến đây thôi bạn ạ, dung dịch a mình không biết là gì :)

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
NA
Xem chi tiết
NT
Xem chi tiết
DC
Xem chi tiết
TN
Xem chi tiết
TN
Xem chi tiết
NP
Xem chi tiết
IH
Xem chi tiết
TT
Xem chi tiết
PN
Xem chi tiết