H24

: Cho Fe phản ứng với 200ml dd CuSO4 1M.

a/ Viết PTHH và tính khối lượng Fe tham gia phản ứng?

b/ Tính nồng độ phần trăm của dd CuSO4 tham gia phản ứng. Biết khối lượng riêng của CuSO4 là 1,206 g/ml.

NM
16 tháng 12 2021 lúc 7:39

\(n_{CuSO_4}=1.0,2=0,2(mol)\\ a,PTHH:Fe+CuSO_4\to FeSO_4+Cu\\ \Rightarrow n_{Fe}=0,2(mol)\\ \Rightarrow m_{Fe}=0,2.56=11,2(g)\\ b,m_{dd_{CuSO_4}}=200.1,206=241,2(g)\\ \Rightarrow C\%_{CuSO_4}=\dfrac{0,2.160}{241,2}.100\%=13,27\%\)

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
TA
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
LL
Xem chi tiết
DT
Xem chi tiết
KA
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
2N
Xem chi tiết
TT
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết