KA

Bài 10: Ngâm đinh sắt trong 360g dung dịch CuSO4 20% a/ Tính khối lượng sắt tham gia phản ứng b/ Nồng độ % dung dịch sau phản ứng?

NT
14 tháng 1 2022 lúc 14:42

Bài 10 : 

\(m_{ct}=\dfrac{20.360}{100}=72\left(g\right)\)

\(n_{CuSO4}=\dfrac{72}{160}=0,45\left(mol\right)\)

Pt : \(Fe+CuSO_4\rightarrow FeSO_4+Cu|\)

      1            1               1           1 

   0,45        0,45          0,45       0,45

a) \(n_{Fe}=\dfrac{0,45.1}{1}=0,45\left(mol\right)\)

⇒ \(m_{Fe}=0,45.56=25,2\left(g\right)\)

b) \(n_{FeSO4}=\dfrac{0,45.1}{1}=0,45\left(mol\right)\)

⇒ \(m_{FeSO4}=0,45.152=68,4\left(g\right)\)

\(m_{ddspu}=25,2+360-\left(0,45.64\right)=356,4\left(g\right)\)

\(C_{FeSO4}=\dfrac{68,4.100}{356,4}=19,19\)0/0

 Chúc bạn học tốt

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
BH
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
TF
Xem chi tiết
NQ
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
X9
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
LD
Xem chi tiết