NQ

Cho 8,4 gam MgCO3 vào 500 ml dung dịch HCl a M. Sau phản ứng xảy ra hoàn toàn thu được dung dịch X và V lít khí CO2(đktc)

a. Tính V và a HCL đã dùng?

b. Tính khối lượng muối sau phản ứng

KS
14 tháng 5 2022 lúc 21:11

\(a,n_{MgCO_3}=\dfrac{8,4}{84}=0,1\left(mol\right)\)

PTHH: \(MgCO_3+2HCl\rightarrow MgCl_2+CO_2\uparrow+H_2O\)

             0,1------->0,2-------->0,1-------->0,1

\(\rightarrow\left\{{}\begin{matrix}V=0,1.22,4=2,24\left(l\right)\\a=\dfrac{0,2}{0,5}=0,4M\end{matrix}\right.\\ b,m_{muối}=0,1.95=9,5\left(g\right)\)

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
KT
Xem chi tiết
DV
Xem chi tiết
KT
Xem chi tiết
HY
Xem chi tiết
QT
Xem chi tiết
NL
Xem chi tiết
TT
Xem chi tiết
HH
Xem chi tiết
HA
Xem chi tiết