LN

Cho 6,5 gam kẽm tác dụng với 0,3 mol HCl, khối lượng muối clorua tạo thành trong phản ứng là

A. 15,3g

B. 5,1g

C. 13,6g

D. 10,2g

H9
9 tháng 4 2023 lúc 5:54

\(Zn+2HCl\rightarrow ZnCl_2+H_2\)

\(n_{Zn}=\dfrac{6,5}{65}=0,1\left(mol\right)\)

Xét theo tỉ lệ:
\(\dfrac{n_{Zn}}{1}=\dfrac{0,1}{1}\)

\(\dfrac{n_{HCl}}{2}=\dfrac{0,3}{2}\)

\(\Rightarrow\dfrac{n_{Zn}}{1}< \dfrac{n_{HCl}}{2}\)

Vậy HCl dư

Theo PTHH: \(n_{ZnCl_2}=n_{Zn}=0,1\left(mol\right)\)

Khối lượng muối clorua tạo thành là:

\(m_{ZnCl_2}=n_{ZnCl_2}.M_{ZnCl_2}=0,1.136=13,6\left(g\right)\)

Bình luận (0)
H24
8 tháng 4 2023 lúc 22:54

C

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
NN
Xem chi tiết
HH
Xem chi tiết
MD
Xem chi tiết
LM
Xem chi tiết
LL
Xem chi tiết
LM
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
NA
Xem chi tiết
TQ
Xem chi tiết