Bài 56. Ôn tập cuối năm

H24

Cho 60 g axit Axetic tác dụng với 100 g rượu etylic. Thu được 55 g este. Tính hiệu suất của phản ứng trên

LA
4 tháng 4 2023 lúc 20:59

\(n_{CH_3COOH}=\dfrac{60}{60}=1\left(mol\right)\)

\(n_{C_2H_5OH}=\dfrac{100}{46}=\dfrac{50}{23}\left(mol\right)\)

PT: \(CH_3COOH+C_2H_5OH⇌CH_3COOC_2H_5+H_2O\) (xt: H2SO4 đặc, to)

Xét tỉ lệ: \(\dfrac{1}{1}< \dfrac{\dfrac{50}{23}}{1}\), ta được C2H5OH dư.

Theo PT: \(n_{CH_3COOC_2H_5\left(LT\right)}=n_{CH_3COOH}=1\left(mol\right)\)

\(\Rightarrow m_{CH_3COOC_2H_5\left(LT\right)}=1.88=88\left(g\right)\)

\(\Rightarrow H=\dfrac{55}{88}.100\%=62,5\%\)

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
NH
Xem chi tiết
NB
Xem chi tiết
TV
Xem chi tiết
HX
Xem chi tiết
HT
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
EN
Xem chi tiết
SZ
Xem chi tiết
MT
Xem chi tiết