Chủ đề 14: Axit sunfuric đặc tác dụng với kim loại-Phương pháp giải theo bảo toàn electron

ML

Cho 4,8 g Mg tăc dụng với đ H2SO4 đặc nóng thu được 1,12l khí X( là sp khử của lưu huỳnh)(đktc). Xác định X.

LA
2 tháng 5 2021 lúc 16:44

Giả sử: Số electron nhận là a.

Ta có: \(n_{Mg}=\dfrac{4,8}{24}=0,2\left(mol\right)\)

\(n_X=\dfrac{1,12}{22,4}=0,05\left(mol\right)\)

Theo ĐLBT mol e, có: 0,2.2 = 0,05.a ⇒ x = 8 

Vậy: X là H2S.

Bạn tham khảo nhé!

 

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
MN
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
LC
Xem chi tiết
LC
Xem chi tiết
KH
Xem chi tiết
DC
Xem chi tiết
VT
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
DX
Xem chi tiết