TD

Cho 41,1g Ba tác dụng với 200g dung dịch H2SO4 4,9% 
a) Tính thể tích H2 ở đktc
b) Tính nồng độ % của dung dịch sau phản ứng

NA
30 tháng 7 2016 lúc 9:13

nBa=0,3 mol

mH2SO4=9,8g=>nh2SO4=0,1mol

PTHH: Ba+H2SO4=>BaSO4+H2

           0,3mol:0,1mol

=> nBa dư theo n H2SO4

p/ư:    0,1mol<-0,1mol->0,1mol->0,1mol

thể tích H2: V=0,1.22,4=2,24ml

theo đl btoan khối lượng ta có : mBaSO4= mBa+mH2SO4-mH2=41,1+200-0,1.2=240,9g

mBaSO4= 0,1.233=23,3g

=> C% BaSO4=9,67%

Bình luận (2)
TT
30 tháng 7 2016 lúc 9:24

a) Ba + H2SO4 ---> BaSO4+ H2

nBa=41,1/137=0,3 mol , mH2SO4= [200 * 4,9]/100=9,8 gam => nH2SO4=0,1 mol

=> theo pt và bài cho H2SO4 phản ứng hết và Ba dư

nH2=nH2SO4=0,1=> VH2=0,1*22,4=2,24 lít

b) mdd sau phản ứng =mBa+ mddH2SO4-mH2-mBa dư=213,5 gam

mBaSO4=23,3 gam

=> C% BaSO4= [23,3/213,5]*100%=10,91%.

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
AP
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
BD
Xem chi tiết
TT
Xem chi tiết
PN
Xem chi tiết
TN
Xem chi tiết
BD
Xem chi tiết
LT
Xem chi tiết
BB
Xem chi tiết