AP

cho 200g dung dịch bacl2 5,2% tác dụng với 58,8g dung dịch h2so4 20%. tính nồng độ % các chất trong dung dịch trong phản ứng

CC
20 tháng 9 2016 lúc 12:26

mBaCl2=10.4(g)

nBaCl2=0.05(mol)

mH2SO4=11.76(g)

nH2SO4=0.12(mol)

BaCl2+H2SO4->BaSO4+2HCl

Theo pthh:nH2SO4=nBaCl2

theo bài ra,nH2SO4>nBaCl2

->H2SO4 dư

nH2SO4 dư=0.12-0.05=0.07(mol)

mH2SO4 dư=0.07*98=6.86(g)

nBaSO4=0.05(mol)

mBaSO4=11.65(g)

nHCl=0.05*2=0.1(mol)

mHCl=3.65(g)

mdd sau phản ứng:200+58.8-11.65=247.15(g)

C%(HCl)=3.65:247.15*100=1.48%

C%(H2SO4)=6.86:247.15*100=2.78%

Bình luận (1)

Các câu hỏi tương tự
H24
Xem chi tiết
BD
Xem chi tiết
TD
Xem chi tiết
PN
Xem chi tiết
TT
Xem chi tiết
LT
Xem chi tiết
NY
Xem chi tiết
DQ
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết