Bài 9: Axit nitric - Muối nitrat

DV

Cho 21,6 gam FeO tác dụng với HNO3 dư thu được 2,24 lít khí X . Khí X là ?

KS
8 tháng 11 2022 lúc 20:42

\(n_{FeO}=\dfrac{21,6}{72}=0,3\left(mol\right);n_X=\dfrac{2,24}{22,4}=0,1\left(mol\right)\)

Gọi số oxi hóa của N trong X là n

BTe: \(n_{FeO}=\left(5-n\right).n_X\)

=> \(5-n=\dfrac{0,3}{0,1}=3\)

=> n = 2

=> X là NO

 

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
PN
Xem chi tiết
VT
Xem chi tiết
XL
Xem chi tiết
MT
Xem chi tiết
TH
Xem chi tiết
BT
Xem chi tiết
MT
Xem chi tiết
QN
Xem chi tiết
MT
Xem chi tiết
HL
Xem chi tiết