Bài 56. Ôn tập cuối năm

ND

Cho 200ml dung dịch KOH 1M tác dụng với 200ml dung dịch H2SO4 1M, sau phản ứng cho thêm một mảnh Mg dư vào sản phẩm thấy thoát ra một thể tích khí H2 (đktc) là bao nhiêu lít?

TH
2 tháng 9 2017 lúc 16:29

2KOH + H2SO4 --> K2SO4 + 2H2O;

0,1---------0,05----------0,05 (mol)

ta có n KOH= 0,2*1= 0,2 (mol)

n H2SO4 = 0,2*1= 0,2 (mol)

Xét tỷ lệ:\(\dfrac{n_{KOH}}{n_{KOHpt}}=\dfrac{0,2}{2}< \dfrac{n_{H2SO4}}{n_{H2SO4pt}}=\dfrac{0,2}{1}\)

=> H2SO4 dư, sản phẩm tính theo KOH

dd sau pư gồm H2SO4 dư, K2SO4

Mg + H2SO4 ---> MgSO4 + H2

---------0,15---------------------0,15 (mol)

ta có: n H2SO4 dư= 0,2-0,05=0,15(mol)=> nH2= 0,15 (mol)

=> V H2= 0,15*22,4= 3,36(l).

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
TM
Xem chi tiết
LM
Xem chi tiết
NL
Xem chi tiết
TL
Xem chi tiết
2N
Xem chi tiết
TT
Xem chi tiết
TT
Xem chi tiết
NH
Xem chi tiết
NH
Xem chi tiết