Chủ đề 9: Axit clohiđric

HA

cho 19,3 gam hh sắt và nhôm tác dụng vừa đủ với 500ml dung dịch HCl2,6 mol.

a/tính % khối lượng cá chất trong hỗn hợp ban đầu

b/ Nồng độ mol các chất sau phản ứng? biết thể tích dd thay đổi không đáng kể

giúp mk nha mk cảm ơn

BT
13 tháng 1 2020 lúc 17:18

a) Fe + 2HCl\(\rightarrow\) FeCl2 + H2

Al + 3HCl\(\rightarrow\)AlCl3 + 3/2 H2

Gọi số mol Fe là x; Al là y \(\rightarrow\) 56x+27y=19,3

Ta có : nHCl=0,5.2,6=1,3 mol

Theo ptpu: nHCl=2nFe +3nAl=2x+3y=1,3

Giải được: x=0,2; y=0,3

\(\rightarrow\)mFe=0,2.56=11,2 gam

\(\rightarrow\) %mFe=11,2/19,3=58,03%\(\rightarrow\) %mAl=51,97%

b) Dung dịch sau phản ứng chứa FeCl2 và AlCl3

Ta có: nFeCl2=nFe =0,2 mol; nAlCl3=nAl=0,3 mol

\(\rightarrow\) V dung dịch =0,5 lít

\(\rightarrow\) CM FeCl2=\(\frac{0,2}{0,5}\)=0,4 M

CM AlCl3=\(\frac{0,3}{0,5}\)=0,6M

Bình luận (0)
 Khách vãng lai đã xóa
KD
13 tháng 1 2020 lúc 18:52

gọi a là số mol Fe b là số mol Al

nHCl=2,6x0,5=1,3(mol)

Fe+2HCl->FeCl2+H2

2Al+6HCl->2AlCl3+3H2

Ta có

56a+27b=19,3

2a+3b=1,3

=>a=0,2 b=0,3

%mFe=56x0,2/19,3x100%=58,03%

%mAl=100-58,03=41,97%

b)

CMFeCl2=0,2/0,5=0,4(M)

CMAlCl3=0,3/0,5=0,6(M)

Bình luận (0)
 Khách vãng lai đã xóa

Các câu hỏi tương tự
VN
Xem chi tiết
TN
Xem chi tiết
VN
Xem chi tiết
VN
Xem chi tiết
LL
Xem chi tiết
VN
Xem chi tiết
TN
Xem chi tiết
NT
Xem chi tiết
ZJ
Xem chi tiết