Bài 45. Axit axetic

H24

Cho 16,6g C2H5OH và CH3COOH vào Mg thu được 2,24l khí (đktc)                   Tính Khối lượng mỗi chất trong hỗn hợp thu đc

MN
26 tháng 8 2021 lúc 20:29

 

\(2CH_3COOH+Mg\rightarrow\left(CH_3COO\right)_2Mg+H_2\)

\(n_{CH_3COOH}=2n_{H_2}=2\cdot\dfrac{2.24}{22.4}=0.2\left(mol\right)\)

\(m_{CH_3COOH}=0.2\cdot60=12\left(g\right)\)

\(\Rightarrow m_{C_2H_5OH}=16.6-12=4.6\left(g\right)\)

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
PN
Xem chi tiết
DV
Xem chi tiết
DA
Xem chi tiết
NC
Xem chi tiết
TT
Xem chi tiết
NX
Xem chi tiết
CN
Xem chi tiết
HP
Xem chi tiết
PH
Xem chi tiết