LL

cho 1,6 g 1 oxit sắt phản ứng vừa đủ với khí hidro được 1,12 g sắt và a gam nước .tính a và xác định cthh của oxit sắt 

VD
16 tháng 1 2016 lúc 20:48

Gọi CTHH của oxit sắt là FexOy (x,y>0)

nH2=nH2O=(1,6-1,12):16=0,03(mol)

->mH2O=0,03*18=0,54 g->a=0,54g

nFe=1,12:56=0,02 mol

FexOy: x/y=0,02/0,03=2/3

-->CTHH: Fe2O3

 

Bình luận (0)
PT
16 tháng 1 2016 lúc 16:08

nH2 = nH2O = nO = (1,6 - 1,12)/16 = 0,03 mol.

a = 18.0,03 = 0,54 gam.

nFe = 1,12/56 = 0,02 mol.

FexOy: x/y = 0,02/0,03 = 2/3

Fe2O3

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
LL
Xem chi tiết
GT
Xem chi tiết
NB
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
DL
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
GT
Xem chi tiết