GT

cho 13 gam Zn tác dụng với dung dịch axit clohidric dư thu được V lít khí ở đktc a) viết các phương trình hoá học trên b) tính V c) dẫn toàn bộ lượng khí trên qua Đồng (ll) oxit nóng đỏ, thu được m gam chất rắn. Tính m?

NM
25 tháng 4 2022 lúc 20:06

\(n_{Zn}=\dfrac{13}{65}=0,2\left(mol\right)\\ pthh:Zn+2HCl\rightarrow ZnCl_2+H_2\uparrow\) 
           0,2                                 0,2 
\(V=V_{H_2}=0,2.22,4=4,48\left(l\right)\) 
\(pthh:CuO+H_2\underrightarrow{t^o}Cu+H_2O\) 
                      0,2    0,2  
=> \(m_{Cu}=0,2.64=12,8\left(g\right)\)

Bình luận (0)
LA
25 tháng 4 2022 lúc 20:07

Ta có: \(n_{Zn}=\dfrac{13}{65}=0,2\left(mol\right)\)

a, PT: \(Zn+2HCl\rightarrow ZnCl_2+H_2\)

_____0,2__________________0,2 (mol)

b, \(V_{H_2}=0,2.22,4=4,48\left(l\right)\)

c, PT: \(CuO+H_2\underrightarrow{t^o}Cu+H_2O\)

___________0,2__0,2 (mol)

\(\Rightarrow m_{Cu}=0,2.64=12,8\left(g\right)\)

Bạn tham khảo nhé!

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
NH
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
SL
Xem chi tiết
NK
Xem chi tiết
HA
Xem chi tiết
PH
Xem chi tiết
HP
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
TA
Xem chi tiết