Bài 16. Tính chất hóa học của kim loại

NK

Cho 12,55 gam muối CH3CH(NH3Cl)COOH tác dụng với 150 ml dung dịch Ba(OH)2 1M. Cô cạn dung dịch sau phản ứng thu được m gam chất rắn. Giá trị của m là:

A. 15,65 gam.                      B. 26,05 gam.

C. 34,6 gam.                        D. Kết quả khác .

NN
19 tháng 7 2016 lúc 10:24

Cho 12,55 gam muối CH3CH(NH3Cl)COOH tác dụng với 150 ml dung dịch Ba(OH)2 1M. Cô cạn dung dịch sau phản ứng thu được m gam chất rắn. Giá trị của m là:

A. 15,65 gam.                      B. 26,05 gam.

C. 34,6 gam.                        D. Kết quả khác .

Bình luận (0)
VT
19 tháng 7 2016 lúc 10:27

n mối = 0,1 mol , n Ba(OH)2 = 0,15 mol

các muối thu được là : (CH3CH(NH2)COO)2Ba : 0,05 mol, BaCl2 = 0,05 mol và Ba(OH)2 dư: 0,05 mol

=>m muối = 34,6 g

bài này bạn có thể bảo toàn: n H2O = 2 nH+ = 0,2 mol( do n H+ < n OH- )

=> m muối = 12,55 + 26,65 - 0,2.18 = 34,6 g

Bình luận (0)
LH
19 tháng 7 2016 lúc 10:29

CH3CH(NH3CI)COOH + Ba(OH)2 --> CH3CH(NH2COO)Ba + 2H20 
Ta thấy Ba(OH)2 dư (0,15 > 0,1 mol) nên bài toán tính theo muối. 
Mà phản ứng xong tạo ra chất rắn + nước nên ta dùng định luật bảo toàn kl: 
mH20=0,1*2*18=3.6g 
=>mrắn=12,55 + 0,15*171 -3,6 =34,6g

Vậy C đúng

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
PH
Xem chi tiết
NQ
Xem chi tiết
NT
Xem chi tiết
TT
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
BC
Xem chi tiết
NH
Xem chi tiết
DL
Xem chi tiết
TU
Xem chi tiết