HT

Cho 11,2 lít khí hiđro tác dụng với CuO thu được kim loại đồng màu đỏ gạch và hơi nước a) Viết PTHH b) Tính khối lượng đồng thu được sau phản ứng c) Thể tích hơi nước thu được sau phản ứng

H9
18 tháng 3 2023 lúc 6:33

\(n_{H_2}=\dfrac{V_{H_2}}{22,4}=\dfrac{11,2}{22,4}=0,5\left(mol\right)\)

a) \(H_2+CuO\rightarrow Cu+H_2O\)

    0,5---0,5-------0,5----0,5

Khối lượng đồng thu được: 

\(m_{Cu}=n_{Cu}.M_{Cu}=0,5.64=32\left(g\right)\)

Thể tích hơi nước sau phản ứng:

\(V_{H_2O}=n_{H_2O}.22,4=0,5.22,4=11,2\left(l\right)\)

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
HT
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
WT
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
TH
Xem chi tiết
DL
Xem chi tiết
DL
Xem chi tiết
LH
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết