NH

Cho 11,2 gam Fe tác dụng với dung dịch HCL . sau phản ứng thu được sắt ( II) clorua và khí Hidro.

Tính mFeCl2

b, Tính Vh2

C. Người ta đem đốt cháy lượng H2 đó sử dụng 4,48 lít khí oxi (đktc). Tính khối lượng H2O thu được sau phản ứng

Mọi người giải giúp em câu C với ạ

 

NM
19 tháng 5 2022 lúc 11:50

\(\begin{array} {l} a)\\ Fe+2HCl\to FeCl_2+H_2\\ n_{Fe}=\dfrac{11,2}{56}=0,2(mol)\\ n_{FeCl_2}=n_{Fe}=0,2(mol)\\ m_{FeCl_2}=0,2.127=25,4(g)\\ b)\\ n_{H_2}=n_{Fe}=0,2(mol)\\ V_{H_2}=0,2.22,4=4,48(l)\\ c)\\ n_{O_2}=\dfrac{4,48}{22,4}=0,2(mol)\\ 2H_2+O_2\xrightarrow{t^o}2H_2O\\ \dfrac{n_{H_2}}{2}<n_{O_2}\to O_2\text{ dư}\\ n_{H_2O}=n_{H_2}=0,2(mol)\\ m_{H_2O}=0,2.18=3,6(g) \end{array}\)

Bình luận (0)
NT
19 tháng 5 2022 lúc 11:19

a: \(Fe+2HCl\rightarrow FeCl_2+H_2\)

\(n_{Fe}=\dfrac{11.2}{56}=0.2\left(mol\right)\)

nên \(n_{FeCl_2}=0,2\left(mol\right)\)

\(m_{FeCl_2}=0.2\cdot127=25,4\left(g\right)\)

b: \(V_{H_2}=0.2\cdot22.4=4.48\left(lít\right)\)

Bình luận (1)

Các câu hỏi tương tự
NH
Xem chi tiết
NH
Xem chi tiết
TC
Xem chi tiết
8K
Xem chi tiết
PT
Xem chi tiết
P7
Xem chi tiết
DB
Xem chi tiết
NT
Xem chi tiết
SW
Xem chi tiết