Đề cương ôn tập HKI

LA

Cho 10,8 Kim loại M hoá trị III tác dụng với clo dư thu được 53,4 gam muối. Xác định Kim loại M( nhanh lên nhé)

PC
30 tháng 10 2018 lúc 19:27

2M + 3Cl2 → 2MCl3

\(n_M=\dfrac{10,8}{M_M}\left(mol\right)\)

\(n_{MCl_3}=\dfrac{53,4}{M_M+106,5}\left(mol\right)\)

Theo PT: \(n_M=n_{MCl_3}\)

\(\Rightarrow\dfrac{10,8}{M_M}=\dfrac{53,4}{M_M+106,5}\)

\(\Rightarrow53,4M_M=10,8M_M+1150,2\)

\(\Rightarrow42,6M_M=1150,2\)

\(\Rightarrow M_M=27\)

Vậy M là kim loại nhôm Al

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
NM
Xem chi tiết
MH
Xem chi tiết
NL
Xem chi tiết
NL
Xem chi tiết
NL
Xem chi tiết
NL
Xem chi tiết
TV
Xem chi tiết
PC
Xem chi tiết
HL
Xem chi tiết