Đề cương ôn tập HKI

NL

Cho 4.8 gam kim loại M có hóa trị II trong hợp chất tác dụng vừa đủ với 4,48 lít khí clo (đktc) sau phản ưng thu được gam muốicho 4.8 gam kim loại M có hóa trị II trong hợp chất tác dụng vừa đủ với 4,48 lít khí clo (đktc) sau phản ưng thu được gam muối

a) Viết pt hóa học

b) Xác định kim loai M

c) Tính muối tạo thành

AS
19 tháng 12 2018 lúc 22:21

Theo bài ta có

nCl2=4,48/22,4=0,2(mol)

pthh M+Cl2=> MCl2 (điều kiện nhiệt độ)

Theo pthh và bài ta có

nM=nCl2=0.2(mol)

=>M(M)=4,8/0,2=24(g/mol)

=>NTK(M)=24 đvC

=> M là magie (KHHH là Mg)

pthh Mg+Cl2=>MgCl2 (đk nhiệt độ)

=> nMgCl2=nCl2=0,2(mol)

=>mMgCl2=0,2*95=19(g)

Good luck <3

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
LN
Xem chi tiết
NL
Xem chi tiết
NL
Xem chi tiết
NT
Xem chi tiết
NL
Xem chi tiết
VD
Xem chi tiết
MH
Xem chi tiết
KM
Xem chi tiết
DT
Xem chi tiết