NN

Chất hữu cơ mạch hở X có công thức C 8 H 15 O 4 N . Cho m gam tác dụng với lượng dư dung dịch NaOH, thu được (m + 1) gam muối Y của amino axit và hỗn hợp Z gồm hai ancol. Giá trị của m là

A. 15,75.

B. 7,27

C. 94,5

D. 47,25.

NS
30 tháng 9 2018 lúc 11:09

Gọi CT chung của X là  H 2 N R ( C O O R 2 ) ( C O O R 1 )

H 2 N R ( C O O R 2 ) ( C O O R 1 )   →   H 2 N R C O O N a 2  

=> Khối lượng tăng: 23.2 -  R 1   −   R 2   >   0   = >   R 1   +   R 2   <   46

= >   R 1   =   15   ( − C H 3 ) ;   R 2   =   29   ( − C 2 H 5 )

1   m o l   H 2 N C 3 H 5 ( C O O C H 3 ) ( C O O C 2 H 5 )   →   1   m o l   H 2 N C 3 H 5 C O O N a 2  thì khối lượng tăng 2 gam

Thực tế khối lượng tăng 1 gam => n H 2 N C 3 H 5 ( C O O C H 3 ) C O O C 2 H 5  = 0,5 mol

M = 0,5.189 = 94,5 gam

Đáp án cần chọn là: C

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
NN
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết