NN

Hỗn hợp X gồm chất Y C 3 H 10 N 2 O 4 và chất Z C 7 H 13 N 3 O 4 ; trong đó Y là muối của axit đa chức, Z là tripeptit mạch hở. Cho 27,2 gam X tác dụng với dung dịch NaOH dư, đun nóng, thu được 0,1 mol hỗn hợp hai khí. Mặt khác 27,2 gam X tác dụng với dung dịch HCl dư, thu được m gam chất hữu cơ. Giá trị của m là 

A. 39,35. 

B. 42,725. 

C. 34,85. 

D. 44,525. 

NS
29 tháng 12 2019 lúc 13:56

Chọn đáp án B

Khi tác dụng với NaOH chỉ có Y tạo khí .Y tạo 0,1 mol 2 khí → Y có công thức : H 4 N O O C - C O O N H 3 C H 3 : 0,05 mol

→ n Z = 27 , 2 - 0 , 05 . 138 203  = 0,1 mol

H 4 N O O C - C O O N H 3 C H 3   + 2HCl → C H 3 N H 3 C l   + HOOC-COOH + N H 4 C l

C 7 H 13 N 3 O 4   +2 H 2 O + 3HCl → muối

Bảo toàn khối lượng → m c h ấ t   h ữ u   c ơ = m X + m H C l + m H 2 O - m N H 4 C l

→ m c h ấ t   h ữ u   c ơ = 27,2 + 36,5. ( 0, 05.2 + 0,1.3) + 18. 0,1. 2- 0,05. 53,5= 42,725 gam

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
NN
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết