HH

Câu 1: người ta dùng một mặt phẳng nghiêng kéo một vật nặng 40 kg lên cao 1,5 m

 a) nếu không có ma sát thì lực kéo là 300 n tính chiều dài của mặt phẳng nghiêng

b) thực tế có ma sát và lực kéo là 250 n tính độ lớn của lực ma sát. Hiệu suất của mặt phẳng nghiêng.

Câu 2 trong các vật sau đây có các dạng năng lượng nào

a) ném quả bóng lên cao

 b) móc một vật nặng vào lò xo được treo trên giá thí nghiệm

 Câu 3: một máy bơm chạy bằng động cơ điện tiêu thụ công suất 7,5 kW trong một giây máy hút được 60 lít nước lên cao 6,5 m hãy tính hiệu suất của máy bơm

 cho khối lượng riêng của nước là 1000 kg /m³

H9
19 tháng 3 2023 lúc 15:11

Câu 3: \(60l=60dm^3=0,06m^3\)

Trọng lượng nước được hút vào:

\(P=10.D.V=10.1000.0,06=600N\)

Công có ích thực hiện được:

\(A_i=P.h=600.6,5=3900J\)

Công toàn phần thực hiện đươc:

\(\text{ ℘}=\dfrac{A_{tp}}{t}\Rightarrow A_{tp}=\text{ ℘}.t=7500.1=7500J\)

Hiệu suất của máy bơm:

\(H=\dfrac{A_i}{A_{tp}}.100\%=\dfrac{3900}{7500}.100\%=52\%\)

Bình luận (0)
H9
19 tháng 3 2023 lúc 15:42

Câu 1:

a) Công thực hiện được:
\(A=P.h=400.1,5=600J\)

Chiều dài của mặt phẳng nghiêng:

\(A=F.s\Rightarrow s=\dfrac{A}{F}=\dfrac{600}{300}=2m\)

b) Công có ích thực hiện được:

\(A_i=F.s=250.2=500J\)

Công toàn phần thực hiện được:

\(A_{tp}=F.s=300.2=600J\)

Công của lực ma sát:

\(A_{ms}=A_{tp}-A_i=600-500=100J\)

Độ lớn của lực ma sat:

\(F_{ms}=\dfrac{A_{ms}}{s}=\dfrac{100}{2}=50N\)

Hiệu suất của mặt phẳng nghiêng:

\(H=\dfrac{A_i}{A_{tp}}.100\%=\dfrac{500}{600}.100\%\approx83,3\%\)

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
AT
Xem chi tiết
HL
Xem chi tiết
MC
Xem chi tiết
TN
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
XQ
Xem chi tiết
NT
Xem chi tiết
TM
Xem chi tiết
HL
Xem chi tiết