NT

Câu 1: Đốt cháy hoàn toàn 3 gam hợp chất hữu cơ X (chứa C, H, O) thu đc 4,4 gam CO2 và 1,8 gam H2O.

1. Lập công thức đơn giản nhất của X.

2. Tìm công thức phân tử của X. Biết tỉ khối hơi của X so với không khí xấp xỉ 2,069.

(Biết: H=1, O=16, C=12, N=14, Ca=40)

Câu 2: Một hợp chất hữu cơ X có phần trăm khối lượng %C = 54,54%, %H = 9,1%, còn lại là oxi.
1. Lập công thức đơn giản nhất của X
2. Tìm công thức phân tử của X. Biết tỉ khối hơi của X so với nitơ xấp xỉ bằng 3,143.
(Biết: H=1, O=16, C=12, N=14, Ca=40)

H24
25 tháng 12 2021 lúc 0:43

1)

\(n_{CO_2}=\dfrac{4,4}{44}=0,1\left(mol\right)\)

\(n_{H_2O}=\dfrac{1,8}{18}=0,1\left(mol\right)\)

Bảo toàn C: nC(X) = 0,1 (mol)

Bảo toàn H: nH(X) = 0,2 (mol)

=> \(n_O=\dfrac{3-0,1.12-0,2.1}{16}=0,1\left(mol\right)\)

Xét nC : nH : nO = 0,1 : 0,2 : 0,1 = 1:2:1

=> CTDGN: CH2O

2) MX = 2,069.29 = 60(g/mol)

CTPT: (CH2O)n

=> n = 2

=> CTPT: C2H4O2

Câu 2

1) Có: %mC : %mH : %mO = 54,54% : 9,1% : 36,36%

=> %nC : %nH : %nO = 4,545 : 9,1 : 2,2725 = 2:4:1

=> CTDGN: C2H4O

2) MX = 3,143.28 = 88(g/mol)

CTPT: (C2H4O)n

=> n = 2

=> CTPT: C4H8O2

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
LQ
Xem chi tiết
NK
Xem chi tiết
LQ
Xem chi tiết
HT
Xem chi tiết
LQ
Xem chi tiết
HT
Xem chi tiết
HT
Xem chi tiết
HT
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết