Bài 56. Ôn tập cuối năm

DT

các bạn làm được bài nào thì làm bài đấy nhé các bạn nha cảm ơn nhé

Bài tập Hóa học

TH
20 tháng 9 2017 lúc 17:59

Bài 1:

1.FeCl3+3NaOH->Fe(OH)3+3NaCl

CO2+2NaOH->Na2CO3+H2O

SO2+2NaOH->Na2SO3+H2O

HCl+NaOH->NaCl+H2O

Bình luận (0)
TH
20 tháng 9 2017 lúc 18:21

Gọi công thức của 2 kim loại hóa trị II,III lần lượt là M,N

M+2HCl->MCl2+H2

x----2x

2N+6HCl->2NCl3+3H2

5x--15x

a. Ta có:nHCl=0,17*2=0,34(mol)

Theo pthh:nH2=\(\dfrac{1}{2}\)nHCl=>nH2=0,34/2=0,17(mol)

VH2=0,17*22,4=3,808(l)

b.mHCl=0,34*36,5=12,41(g)

mH2=0,17*2=0,34(g)

ÁP DỤNG ĐỊNH LUẬT BẢO TOÀN KHỐI LƯỢNG , Ta có:

mhhkim loại+mHCl=mH2+mmuối

mmuối=4+12,41-0,34=16,07(g)

c. Ta có:nM=5nN

Gọi x là số mol của N

=>nAl=5x

Ta có:2x+15x=0,34=>x=0,02(mol)

=>nAl=0,02*5=0,1(mol)=>mAl=0,1*27=2,7(g)

=>mM=4-2,7=1,3(g)

=>MM=\(\dfrac{1,3}{0,02}=65\left(g\right)\)

Vậy M là Zn (kẽm)

Bình luận (0)
TH
20 tháng 9 2017 lúc 18:30

a.HCl+AgNO3->AgCl+HNO3

0,02----------------0,02

H2SO4+BaCl2->BaSO4 +2HCl

0,02--------------------0,02

Ta có:

nAgCl=\(\dfrac{2,87}{143,5}=0,02\left(mol\right)\)

=>nHCl=0,02(mol)

nBaSO4=\(\dfrac{4,66}{233}=0,02\left(mol\right)\)

=>nH2SO4=0,02(mol)

=>CMHCl=CMH2SO4=\(\dfrac{0,02}{0,05}=0,4\left(M\right)\)

b.HCl+NaOH->NaCl+H2O

0,02----0,02

H2SO4+2NaOH->Na2SO4+2H2O

0,02-----0,04

Theo pthh:nNaOH cần=0,02+0,04=0,06(mol)

=>VNaOH=\(\dfrac{0,06}{0,2}=0,3\left(l\right)=300\left(ml\right)\)

Bình luận (1)

Các câu hỏi tương tự
QL
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
MP
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
KB
Xem chi tiết
TT
Xem chi tiết
MP
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
KV
Xem chi tiết