H24

Bài5( 1điểm) Cho 13 gam kẽmvào dung dịchHClđếnphảnứnghoàntoànthuđược FeCl2vàkhí H2

a)     Viết phương trình hóa học xảy ra

b)     Tính thể tích khí thu được ở điềukiệntiêuchuẩn

c)      Tính khối lượng muối FeCl2thu được

d)     Dẫn toàn bộ khí H2trên qua bình đựng bột đồng (II) oxitđunnóng. Tính khối lượng đồng thu được sau phản ứng

NM
31 tháng 3 2022 lúc 15:05

nZn = 13  : 65 = 0,2 (mol) 
pthh : Zn + 2HCl -> ZnCl2 + H2  
         0,2                  0,2        0,2 
=> VH2 = 0,2 . 22,4 -= 4,48 (l) 
=> mZnCl2 = 136 . 0,2 = 27,2 (G) 
pthh : CuO + H2 -t-> Cu + H2O
                     0,2       0,2 
=> mCu = 0,2 . 64 = 12,8 (G) 
      

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
NA
Xem chi tiết
LT
Xem chi tiết
PT
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
PH
Xem chi tiết
HP
Xem chi tiết
VV
Xem chi tiết
TT
Xem chi tiết