LN

ba nhà sản xuất góp vốn theo tỉ lệ 5;7;8 hỏi mỗi người đã góp bao nhiêu biết biết rằng số vốn cần huy động là 72 tỉ

NT
28 tháng 9 2021 lúc 0:22

Gọi số tiền ba nhà sản xuất đóng góp lần lượt là a,b,c

Áp dụng tính chất của dãy tỉ số bằng nhau, ta được:

\(\dfrac{a}{5}=\dfrac{b}{7}=\dfrac{c}{8}=\dfrac{a+b+c}{5+7+8}=\dfrac{72\cdot10^9}{20}=3600000000\)

Do đó: a=18000000000

b=2520000000

c=2880000000

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
NV
Xem chi tiết
NH
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
AL
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
MH
Xem chi tiết
TN
Xem chi tiết
GY
Xem chi tiết
PT
Xem chi tiết