HL

A, B, C là ba điểm tạo thành tam giác vuông tại A đặt trong điện trường đều có E // AB như hình vẽ. Cho α = 600; BC = 10 cm và UBC = 400 V. Đặt tại C một điện tích điểm q = 9.10-10 C. Tìm cường độ điện trường tổng hợp tại A.

 

A. 9,65.103 V/m.

B. 965 V/m.

C. 400 V/m.

D. 8000 V/m.

VN
10 tháng 5 2019 lúc 3:34

Đáp án: A

Điện tích q đặt tại C sẽ gây ra tại A véc tơ cường độ điện trường  E → '  có phương chiều như hình vẽ; có độ lớn: E/ = 9 . 10 9 . q C A 2 = 9 . 10 9 . q ( B C . sin   α ) 2 = 5,4.103 V/m.

Cường độ điện trường tổng hợp tại A là: E A → = E → + E ' →  ; có phương chiều như hình vẽ, có độ lớn: EA =  E A = E 2 + E ' 2 = 9,65.103 V/m.

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
HL
Xem chi tiết
HL
Xem chi tiết
HL
Xem chi tiết
HL
Xem chi tiết
HL
Xem chi tiết
HL
Xem chi tiết
HL
Xem chi tiết
HL
Xem chi tiết
HL
Xem chi tiết