NL

9,2 gam kim loại A phản ứng với khí clo thu được 23,4 gam muối duy nhất.Biết rằng A có hóa trị 1,hãy xác định tên kim loại A

PT
26 tháng 11 2015 lúc 11:23

HD:

2A + Cl2 \(\rightarrow\) 2ACl

9,2    m       23,4 (g)

Áp dụng ĐL BTKL ta có: m = 23,4 - 9,2 = 14,2 gam.

Như vậy số mol của A = 2 x số mol của Cl2 = 0,4 mol. Suy ra: A = 9,2/0,4 = 23 (Na).

Bình luận (0)
JM
9 tháng 12 2018 lúc 15:04

A có hóa trị I nên công thức của muối clorua là ACl

PTHH: 2A + Cl2 → 2Acl

Theo định luật bảo toàn khối lượng ta có:

mCl2 = mmuối – mkim loại = 23,4 - 9,2 = 14,2

=>nCl2 = 14,2/71 = 0,2 mol

Theo phương trình hóa học => nA = 2 nCl2 = 0,4 mol

Suy ra 0,4.A = 9,2. Vậy А = 23 (Na).

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
VG
Xem chi tiết
QN
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
LL
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết