NN

Cho 10,8 gam kim loại M phản ứng hoàn toàn với khí clo dư, thu được 53,4 gam muối. Kim loại M là

A.  Al

B.  Mg

C.  Fe

D. Zn

NS
23 tháng 7 2017 lúc 13:08

Đáp án : A

Giả sử M có hóa trị x :

2M + xCl2 -> 2MClx

2M              2(M + 35,5x)        (g)

10,8            53,4                      (g)

=> 2M.53,4 = 10,8.2(M + 35,5x)

=> M = 9x

Nếu x = 3 thì M = 27g (Al)

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
NN
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết