H24

3. Muốn điều chế được 5,6 lít O2 (ở đktc) thì khối lượng KMnO4 cần nhiệt phân là bao nhiêu?

H24
8 tháng 7 2021 lúc 15:37

PTHH: \(2KMnO_4\xrightarrow[]{t^o}K_2MnO_4+MnO_2+O_2\uparrow\)

Ta có: \(n_{KMnO_4}=2n_{O_2}=2\cdot\dfrac{5,6}{22,4}=0,5\left(mol\right)\)

\(\Rightarrow m_{KMnO_4}=0,5\cdot158=79\left(g\right)\)

Bình luận (0)
H24
8 tháng 7 2021 lúc 15:39

\(n_{0_{2}}=\dfrac{2,8}{22,4}=0,125(mol)\)

\(PTHH: 2KMnO_{4} ->K_{2}MNO_{4}+MnO_{2}+O_{2} \)

\(m_{KMnO_{4}}=0,25.158=39,5(g)\)

Bình luận (1)
RK
8 tháng 7 2021 lúc 15:40

\(n_{O_2}=\dfrac{V}{22,4}=\dfrac{5,6}{22,4}=0,25\left(mol\right)\\ PTHH:2KMnO_4\underrightarrow{t^o}K_2MnO_4+MnO_2+O_2\)

Theo pt: \(n_{KMnO_4}=2n_{O_2}=0,5\left(mol\right)\Rightarrow m_{KMnO_4}=n\cdot M=0,5\cdot158=79\left(g\right)\)

Bình luận (0)
H24
8 tháng 7 2021 lúc 15:40

\(n_{O_2}\)= 5,6 : 22,4 = 0,25 mol

PTHH :    2KMnO4 -> K2MnO4 + MnO2 + O2

                   0,5mol        <--                                     0,25 mol

=> \(m_{KMnO_4}\) cần dùng = 0,5 . ( 39 + 55 + 16.4) = 79 gam

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
H24
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
HN
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
CN
Xem chi tiết
BL
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết