TL

1. Một khu vườn hcn có chu vi là 56 m. Nếu tăng chiều rộng thêm 4m và giảm chiều dài thêm 4m thì diện tích tăng 8m vuông. Tính chiều dài và chiều rộng của khu vườn.

2. Bình đi xe đạp từ nhà đến trường vs vận tốc 15 km/h. Khi tan hc về nhà Bình đi vs vận tốc 12 km/h nên thời gian về nhiều hơn thời gian đi 6 phút. Hỏi nhà Bình cách trường bao xa.

H9
3 tháng 5 2023 lúc 6:39

1. Gọi x là chiều dài khu vườn \(\left(x>0\right)\)

Khi đó chiều rộng là \(\dfrac{56}{2}-x=28-x\left(m\right)\)

Chiều rộng mới: \(28-x+4=32-x\left(m\right)\)

Chiều dài mới: \(x-4\)

Do nếu tăng chiều rộng lên 4m giảm chiều dài đi 4m thì diện tích tăng lên 8m vuông nên ta có phương trình:

\(\left(32-x\right)\left(x-4\right)=x\left(28-x\right)+8\)

\(\Leftrightarrow32x-128-x^2+4x=28x-x^2+8\)

\(\Leftrightarrow32x-28x-x^2+x^2+4x=8+128\)

\(\Leftrightarrow8x=136\)

\(\Leftrightarrow x=\dfrac{136}{8}=17\left(m\right)\)

Vậy chiều rộng của khu vườn: \(28-x=28-17=11\left(m\right)\)

Bình luận (1)
H9
3 tháng 5 2023 lúc 6:45

2. Gọi y là quãng đường từ nhà Bình đến trường: \(\left(y>0\right)\)

Khi đó thời gian lúc đi là: \(\dfrac{y}{15}\left(h\right)\)

Thời gian lúc về: \(\dfrac{y}{12}\left(h\right)\)

Đổi: 6 phút = \(\dfrac{1}{10}\left(h\right)\)

Do thời gian lúc về nhiều hơn lúc đi 6 phút nên ta có phương trình:

\(\dfrac{y}{12}-\dfrac{y}{15}=\dfrac{1}{10}\)

\(\Leftrightarrow\dfrac{5y}{60}-\dfrac{4y}{60}=\dfrac{1}{10}\)

\(\Leftrightarrow\dfrac{5y-4y}{60}=\dfrac{1}{10}\)

\(\Leftrightarrow\dfrac{y}{60}=\dfrac{1}{10}\)

\(\Leftrightarrow y=\dfrac{60.1}{10}=6\left(km\right)\left(tm\right)\)

Vậy quãng đường từ nhà Bình đến trường là 6km

Bình luận (1)

Các câu hỏi tương tự
LT
Xem chi tiết
Xem chi tiết
NT
Xem chi tiết
NT
Xem chi tiết
LL
Xem chi tiết
DT
Xem chi tiết
VH
Xem chi tiết
NA
Xem chi tiết
DV
Xem chi tiết