Bài 16. Tính chất hóa học của kim loại

H24

1 ) đem nung 4,9 gam muối vô cơ A thì thu được 1344ml khí O2, phần chất rắn còn lại chứa 52,35% K, 47,65% Cl.

VT
29 tháng 10 2016 lúc 15:54

Muối vô cơ A chắc chắn chứa các nguyên tố \(K,Cl,O\)

Gọi CT muối A là \(K_xCl_yO_z\)

\(nO_2=\text{1,344/22,4=0,06 mol=>nOO=0,12 mol}\)

\(mO_2=1,92g\)

Bảo toàn m=>m cr còn lại=4,9-1,92=2,98 gam

=>m\(K\)=2,98.52,35%=1,56 gam=>nK=0,04 mol

mCl=2,98-1,56=1,42gam=>nCl=0,04 mol

Ta có x:y:z=0,04:0,04:0,12=1:1:3

CTĐGN \(\left(KClO_3\right)_n\)

n=1=>CTPT \(KClO_3\)

 

 

Bình luận (1)

Các câu hỏi tương tự
PM
Xem chi tiết
NH
Xem chi tiết
NQ
Xem chi tiết
TT
Xem chi tiết
TN
Xem chi tiết
TN
Xem chi tiết
TL
Xem chi tiết
TN
Xem chi tiết
TT
Xem chi tiết