KP
1/ Cho mạch điện như sơ đồ. R1 = 20 Ω , R2 = 40 Ω,
R3 =30Ω , UAB = 60V
a. Tính điện trở tương đương của mạch AB ?
b. Xác định số chỉ của Ampe kế ?
2/ Một dây dẫn bằng nicrom dài 30m, tiết diện 0,3mm2
được mắc vào hiệu điện thế 220V. Biết điện trở suất dây nicrom 1,1. 10-6Ωm.
a) Tính cường độ dòng điện chạy qua dây dẫn đó
b) Với cùng 1 loại dây dẫn có chiều dài như trên, nếu tăng tiết diện lên 5 lần thì điện trở dây dẫn thay
đổi như thế nào?


 

H24
4 tháng 11 2021 lúc 14:28

Bài 2:

a. \(R=\rho\dfrac{l}{S}=1,1.10^{-6}\dfrac{30}{0,3.10^{-6}}=110\left(\Omega\right)\)

\(\Rightarrow I=\dfrac{U}{R}=\dfrac{220}{110}=2\left(A\right)\)

b. Ta có:  \(R=\rho\dfrac{l}{S}\)

Khi tăng tiết diện lên 5 lần thì: \(R'=\rho\dfrac{l}{5S}=\dfrac{R}{5}\)

Vậy điện trở giảm 5 lần

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
DH
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
TI
Xem chi tiết
HL
Xem chi tiết
AN
Xem chi tiết
HL
Xem chi tiết
MD
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
TS
Xem chi tiết