TS

Một dây dẫn bằng nicrom dài 30m tiết diện 0.3mm vuông được mắc vào hiệu điện thế 220V. Tính cường độ dòng điện chạy qua dây dẫn này ?

H24
20 tháng 10 2021 lúc 15:12

\(R=p\dfrac{l}{S}=1,10.10^{-6}\dfrac{30}{0,3.10^{-6}}=110\Omega\)

\(\Rightarrow I=U:R=220:110=2A\)

Bình luận (2)
KT
20 tháng 10 2021 lúc 15:12

0,3mm2 = 3.10-7m2

ρnicrom=1,1.10−6(Ω.m)ρnicrom=1,1.10−6(Ω.m)

Điện trở của dây dẫn là 

I=UR=2A

chuc bn hoc tot

Bình luận (1)

Các câu hỏi tương tự
HL
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
DH
Xem chi tiết
HD
Xem chi tiết
HL
Xem chi tiết
HL
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
TI
Xem chi tiết
AN
Xem chi tiết