Bài 4. Dao động tắt dần. Dao động cưỡng bức

NG
15 tháng 12 2023 lúc 22:40

Tại thời điểm t, vật có vận tốc \(v=5\pi\sqrt{3}=\dfrac{v_{max}\sqrt{3}}{2}\)

Ta có: \(\dfrac{v^2}{v_{max}^2}+\dfrac{a^2}{a_{max}^2}=1\Rightarrow\dfrac{v^2}{\left(\omega A\right)^2}+\dfrac{a^2}{\left(\omega^2A\right)^2}=1\)

\(\Rightarrow\dfrac{\left(5\pi\sqrt{3}\right)^2}{\left(10\pi\right)^2}+\dfrac{1^2}{a_{max}^2}=1\Rightarrow a_{max}=2m/s^2=200cm/s^2\)

Mặt khác: \(\dfrac{a_{max}}{v_{max}}=\dfrac{\omega^2A}{\omega A}=\omega=\dfrac{200}{10\pi}=\dfrac{20}{\pi}\)

Mà \(\omega=2\pi f\Rightarrow f=\dfrac{\omega}{2\pi}=\dfrac{\dfrac{20}{\pi}}{2\pi}=1,01\)

Chọn B.

Bình luận (0)
GB
Xem chi tiết
NA
14 tháng 10 2023 lúc 18:28

Ta có:\(A_2=A_1-3\%A_1=A_1\left(1-3\%\right)\)

 \(\left\{{}\begin{matrix}W_1=\dfrac{1}{2}k.A_1^2\\W_2=\dfrac{1}{2}k.\left(1-3\%\right).A_1^2\end{matrix}\right.\)

\(\dfrac{W_2}{W_1}=\left(\dfrac{A_2}{A_1}\right)^2=\left(0,97\right)^2\approx0,94\)

\(\Rightarrow W_2=94\%W_1\)

Vậy W của dao động bị mất trong 1 dđ toàn phần là 6%

Bình luận (0)
TN
Xem chi tiết
H9
13 tháng 3 2023 lúc 19:06

Vì đây là 1 vật nên khối lượng của vật không thay đổi:

Ta có: \(E=\dfrac{1}{2}m\omega^2A^2=\dfrac{1}{2}m\left(\dfrac{2\pi}{T}\right)^2.A^2\)

Tương tự: \(E'=\dfrac{1}{2}m\left(\dfrac{2\pi}{T}\right)^2A^2\)

Với: \(T'=\dfrac{T}{3};A'=\dfrac{A}{2}\)

Lập tỉ số: \(\dfrac{E'}{E}=\dfrac{9}{4}\Rightarrow E'=\dfrac{9}{4}E\)

⇒ Chọn C

Bình luận (0)
TN
Xem chi tiết
TN
Xem chi tiết
H9
13 tháng 3 2023 lúc 18:58

5.20: Khi giảm lượng loga càng lớn thì

A. dao động tắt dần càng nhanh.

B. dao động tắt dần càng chậm. 

C. biên độ dao động sẽ tăng dần

D. Các câu trên đều sai.

Bình luận (0)
MT
Xem chi tiết
NG
16 tháng 11 2022 lúc 12:55

Dao động tắt dần có tần số riêng bằng tần số ngoại lực. \(\Leftrightarrow f=f_0\)

Nhận thấy \(f_3=3,8Hz\approx4Hz\).

Biên độ của vật lớn nhất khi tần số ngoại lực gần bằng nhất với tần số riêng.

Chọn C.

Bình luận (0)
NP
Xem chi tiết
NG
15 tháng 11 2022 lúc 12:42

Dùng công thức: \(H=\dfrac{\left(v_0\cdot sin\alpha\right)^2}{2g}\)

Độ cao cực đại mà vật đạt được:

\(H=\dfrac{\left(v_0\cdot sin\alpha\right)^2}{2g}=\dfrac{\left(10\cdot sin30^o\right)^2}{2\cdot10}=1,25m\)

Bình luận (0)
H24
Xem chi tiết
NG
19 tháng 11 2021 lúc 20:47

Ta có: \(T=\dfrac{L}{v}\)

Khi rung mạnh nhất\(\Rightarrow T=T_0=1s\)

\(\Rightarrow\dfrac{L}{v}=1\Rightarrow L=1\cdot\dfrac{45}{3,6}=12,5m\)

Bình luận (0)
TK
Xem chi tiết
H24
20 tháng 11 2021 lúc 20:35

\(A^2=x^2+\dfrac{v^2}{\omega^2}\Rightarrow v=...\)

Bình luận (0)
TL
Xem chi tiết